மொசுறு

தேநீர் குடிக்கிறோம் தினந்தோறும். நான்கைந்து கோப்பைகள். தேயிலைத் தோட்டங்கள் கண்டிருக்கிறோம். வளர்ந்த தேயிலை மரம் யாரும் கண்டதுண்டா? அது எத்தனை அடி உயரம் வளரும்? என்ன நிறத்தில் பூக்கும்? காய்க்கும்? அந்த மரத்தின் காரண அல்லது இடுகுறிப் பெயரென்ன? எத்தனை ஆண்டுகள் கொழுந்து பறித்து கொழுந்து பறித்து, இடுப்பளவுக்கு மேல் வளரவே விடாமல், எத்தனை கோடி மரங்கள் இந்தியாவில்?  தேயிலைத் தோட்டங்களை அடுத்த முறை காண நேரிடும் பொது ஒரு செடியின் அடிமரத்தைச் சற்று உற்று நோக்குங்கள். அதன் வயதையும், வளர்ந்திருக்க வேண்டிய உயரத்தையும் உத்தேசமாக நீங்கள் உணரமுடியும். நான் உணர்கிறேன். ஆனால் அதில் நான் கோடிக்கணக்கான மரங்களின் சோகத்தை மட்டும் காணவில்லை. காலங்காலமாக கொழுந்துகள் முறிக்கப்பட்டு இடுப்பளவுக்கு மேல் வளர அனுமதிக்கப்படாத கோடிக்கணக்கான இந்திய மரங்கள்! படைப்பு மனம் இப்படித்தான் இயங்குகிறது. இந்த இயக்கத்துக்கு அரசியல் சார்புகள், தத்துவச் சாயங்கள் அல்லது சரடுகள் எதுவும் தேவையில்லை எனக்கு. சமூகம் சார்ந்த, வாழ்க்கை சார்ந்த, மனித வாழ்வின் அவலம் சார்ந்த புரிதல்கள் போதும்……………….நாஞ்சில்நாடன்
 

About S i Sulthan

Phone: 9443182309 Nellai Eruvadi
This entry was posted in அனைத்தும், இலக்கியம், நாஞ்சில்நாடனின் புத்தக மதிப்புரைகள், நாஞ்சில்நாடன் கட்டுரைகள் and tagged , , , , , , , , , . Bookmark the permalink.

மறுமொழியொன்றை இடுங்கள்

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  மாற்று )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  மாற்று )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  மாற்று )

Connecting to %s